Hành trình khám phá thiên nhiên “Lớp học trong rừng” – Trường Mầm non Vinschool The Harmony
Sự kiện “Lớp học trong rừng” do trường mầm non Vinschool The Harmony tổ chức đã đem đến cho các bé những trải nghiệm học tập vô cùng độc đáo và thú vị thông qua việc tích hợp các kiến thức trong lĩnh vực Toán, Khoa học, Nghệ thuật sáng tạo và Ngôn ngữ với các nguyên liệu học tập đến từ thiên nhiên.
Các Vinser nhí đã trở thành những nhà thám hiểm rừng xanh thực thụ khi vận dụng các kiến thức Toán học cơ bản như đếm, đo đạc, lập và phân tích biểu đồ để tìm kiếm những quy luật trong tự nhiên, đo đạc thân cây, và lập biểu đồ về các nguyên liệu thiên nhiên.
Bên cạnh đó, các hoạt động Khoa học như khám phá dòng chảy của nước, nghiên cứu về nấm rừng, hay xếp đá thăng bằng cũng tạo ra rất nhiều cơ hội học tập nhằm kích thích tư duy phản biện và trí tò mò về thế giới tự nhiên của các bạn nhỏ.
Hơn thế nữa, khả năng quan sát và các kỹ năng sáng tạo nghệ thuật của các bé cũng được vận dụng tối đa khi tự chế tạo ra những chiếc chổi sơn màu bằng nguyên liệu tự nhiên hay làm tranh ảnh về khung cảnh ở trong rừng.
Các hoạt động ngôn ngữ cũng trở nên vô cùng sống động trong hành trình khám phá nhiều sắc màu này khi các con có cơ hội được cùng nhau cắm trại đọc trong trong không gian mát mẻ của rừng thông và cùng sử dụng các nguyên liệu tự nhiên như đá, sỏi, cành thông để sắp xếp các chữ cái đã học.
Sự hứng thú, tự tin và chủ động của các bé khi tham gia lớp học đặc biệt này chính là minh chứng cho thấy sức mạnh tuyệt vời của việc học tập ngoài trời, đồng thời nhấn mạnh tầm quan trọng của việc tích hợp các kỹ năng liên môn vào thực hành trong đời sống thực tế nhằm đem đến cho các bé cơ hội trải nghiệm học tập thân thiện và hiệu quả.